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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

KUHUSU JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KUWA 

MWENYEJI WA MKUTANO WA 12 WA NCHI WANACHAMA WA 

MKATABA WA NAIROBI (COP12), UNAOTEGEMEWA KUFANYIKA 

TAREHE 06-09 OKTOBA 2026, DAR ES SALAAM  

____________________________________________________________ 

 

 

Mheshimiwa Balozi Batilda Buriani Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 

Ndugu Rashid Mchatta Katibu Tawala wa Mkoa wa Tanga, 

Balozi Baraka Luvanda Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, 

Mhandisi Emigidius Kasuzu Katibu Tawala Msaidizi - Uchumi na 

Uzalishaji, 

Viongozi wa Chama cha Mapinduzi, 

Mwakilishi kutoka Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi - Zanzibar, 

Mwakilishi kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira (NEMC), 

Mwakilishi kutoka Kituo cha Taifa cha Kuratibu Kaboni (NCMC) 

Wakurugenzi kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais 

Mwakilishi kutoka Wetland International 



Mwakilishi kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam   

Watendaji na Maafisa mbalimbali wa Serikali, 

Wawakilishi wa vikundi mbalimbali vya Uhifadhi wa Mazingira, 

Ndugu wanahabari, 

Wageni waalikwa, 

Ndugu wananchi, 

Mabibi na Mabwana, 

 

Kazi na Utu! 

 

Ndugu Wananchi, 

Kwanza kabisa nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, 

kwa kutujalia uzima na afya njema, na kutuwezesha kukusanyika hapa siku ya 

leo, kushuhudia tukio hili muhimu. Pia nawashukuru wote kwa kutenga muda 

wenu kuja kuungana nasi katika siku hii ya leo. Hakika ukubwa wa hadhira hii 

ni ishara tosha kuhusu utayari wa kuendeleza jukumu la kuhifadhi rasilimali 

ya Bahari ya hindi kwa maendeleo endelevu nchini.  

Ndugu Wananchi, 

Kwa namna ya kipekee, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa 

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, kwa uongozi wake mahiri na maono yake makubwa katika kuipa 

kipaumbele Sekta ya Mazingira na uhifadhi wa rasilimali za bahari. Dhamira 

hiyo imejidhihirisha kupitia hatua mbalimbali za Serikali za kuimarisha 

usimamizi na uhifadhi wa rasilimali maji za Bahari, Mito, Maziwa, maji chini ya 

ardhi na maeneo oevu. 

Aidha, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 imeitambua Sekta ya Uchumi wa Buluu, 

ambayo Mkataba huu umejikita, kuwa miongoni mwa sekta za kimkakati za 

kuleta mageuzi ya maendeleo endelevu yanayochangia ukuaji wa kijamii, 

kiuchumi na kiikolojia. Uchumi wa Buluu unahusisha matumizi endelevu ya 

rasilimali za bahari kwa ajili ya kukuza uchumi na ustawi wa jamii. Kwa kuwa 

Tanzania ni nchi ya pwani, ina fursa kubwa ya kunufaika na sekta hii kupitia 

maeneo mbalimbali ikiwemo uvuvi, nishati, usafirishaji, utalii, madini, 

mazingira na viwanda. Hivyo, Maamuzi na mwelekeo wa Serikali vinaendelea 



kuiweka nchi yetu katika nafasi bora ya kufikia maendeleo endelevu 

yanayozingatia uhifadhi na matumizi sahihi ya rasilimali za bahari. 

Ndugu Wananchi, 

Napenda kutoa pongezi na shukrani nyingi kwenu nyote kwa kuitikia mwaliko 

wangu na kushiriki kikao hiki. Hakika, uwepo wenu ni ishara tosha ya utayari 

wenu wa kuendeleza jukumu letu la pamoja la kuhifadhi mazingira kwa ajili ya 

maendeleo endelevu ya nchi yetu. Ushirikiano wenu ni msingi muhimu katika 

kufanikisha azma hii ya kitaifa. 

Ndugu Wananchi, 

Napenda kuutaarifu Umma wa Watanzania kuwa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania (JMT) imechaguliwa kuwa mwenyeji wa Mkutano wa 12 wa Nchi 

Wanachama wa Mkataba wa Nairobi (COP12), utakaofanyika tarehe 06-09 

Oktoba 2026 katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere, Jijini 

Dar es Salaam (JNICC). 

Ndugu Wananchi, 

JMT ni nchi mwanachama wa Mkataba wa Nairobi unaohusu Hifadhi, 

Usimamizi na Uendelezaji wa Mazingira ya Bahari na Ukanda wa Pwani wa 

Magharibi mwa Bahari ya Hindi. Mkataba huu ulisainiwa tarehe 21 Juni 1985 

na unatekelezwa chini ya usimamizi wa Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa 

(UNEP). Nchi wanachama hukutana kila baada ya miaka miwili kupitia Mkutano 

wa Nchi Wanachama (Conference of Parties – COP) kujadili utekelezaji wa 

shughuli, Mipango na Mikakati ya Mkataba. 

Katika Mkutano wa 11 wa Nchi Wanachama (COP11) uliofanyika nchini 

Madagasca mwaka 2024, JMT ilichaguliwa kuwa Mwenyekiti wa Kamati Tendaji 

ya Mkataba wa Nairobi (Chair of the Bureau) kwa kipindi cha miaka miwili hadi 

Disemba Mwaka 2026, pamoja na kuteuliwa kuwa mwenyeji wa COP12. 

Ndugu Wananchi, 

Mkutano wa COP12 utajadili utekelezaji wa Mpango Kazi wa Mkataba kwa 

kipindi cha mwaka 2024–2026, kupokea taarifa za mapato na matumizi, pamoja 

na kujadili masuala muhimu ikiwemo: 

• Hifadhi na urejeshwaji wa mifumo ikolojia ya bahari kama mikoko, 

miamba ya matumbawe na nyasi bahari; 



• Kukabiliana na uchafuzi wa bahari, hususan taka za plastiki na 

kumwagika kwa mafuta; 

• Utekelezaji wa Mkataba wa Kimataifa wa Bioanuai ya Bahari zilizo nje ya 

mamlaka ya kitaifa (BBNJ); na 

• Kuimarisha Uchumi wa Buluu endelevu na ustahimilivu dhidi ya 

mabadiliko ya tabianchi. 

Ndugu Wananchi, 

Kaulimbiu ya kitaifa ya mkutano huu ni: 

“Towards a Sustainable Blue Economy in the Western Indian Ocean for 

People and Nature: A 40 - Year Journey” ambapo kwa lugha ya Kiswahili 

kauli mbiu hii inamaanisha  “Kuelekea Uchumi wa Buluu Endelevu katika 

Ukanda wa Magharibi wa Bahari ya Hindi kwa Manufaa ya Watu na 

Mazingira ya asili: Safari ya Miaka 40." 

Pamoja na mambo mengine, Uenyeji wa mkutano huu una manufaa makubwa 

kwa Taifa letu, yakiwemo: 

i. Kuimarisha nafasi ya Tanzania kama kinara wa diplomasia ya hifadhi ya 

rasilimali za bahari katika Ukanda wa Bahari ya Hindi; 

ii. Kuvutia uwekezaji wa rasilimali za kifedha kwa miradi ya hifadhi ya 

rasilimali za bahari na uchumi wa buluu; 

iii. Kujenga uwezo wa kitaifa katika kukabiliana na uchafuzi wa bahari na 

athari za mabadiliko ya tabianchi; 

iv. Kukuza utalii wa mikutano na kuitangaza Tanzania kimataifa; 

v. Kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika usimamizi 

endelevu wa rasilimali za bahari. 

Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kushirikiana na Wizara, Taasisi 

za Serikali, Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia, na Washirika wa Maendeleo imeanza 

maandalizi rasmi ya mkutano huo, ikiwemo kuunda Kamati za Kitaifa na Kamati 

za Uratibu kwa ajili ya kuhakikisha mkutano unafanyika kwa mafanikio 

makubwa. 

Ndugu Wananchi, 

Natoa wito kwa wadau wote  Wizara, Taasisi za Umma, Sekta Binafsi, 

Wanazuoni, Watafiti, Mashirika ya Kiraia na Wananchi kwa ujumla – kushiriki 

kikamilifu katika maandalizi ya mkutano huu. Ushiriki wenu utaimarisha 

mafanikio ya mkutano na kuongeza tija kwa Taifa letu. 



Kwa pamoja, tuendelee kulinda na kuhifadhi rasilimali zetu za bahari na pwani 

kwa ustawi wa kizazi cha sasa na kijacho kwa maendeleo endelevu ya nchi yetu. 

 

Imetolewa na: 

Mhe. Reuben Nhamanilo Kwagilwa 

NAIBU WAZIRI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

(MUUNGANO NA MAZINGIRA) 


